วันพุธที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2564 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี เสด็จพระราชดำเนิน พร้อมด้วย สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา และสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าทีปังกรรัศมีโชติ มหาวชิโรตตมางกูร สิริวิบูลยราชกุมาร เสด็จพระราชดำเนินโดยรถยนต์พระที่นั่งจากพระตำหนักภูพานราชนิเวศน์ อำเภอเมือง จังหวัดสกลนคร ไปทอดพระเนตรอุทยานบัวเฉลิมพระเกียรติ ซึ่งตั้งอยู่ที่อุทยานหนองหารเฉลิมพระเกียรติ ทรงปล่อยพันธุ์ปลา ณ ท่าน้ำหนองหารน้อย ทอดพระเนตรพันธุ์บัวชนิดต่างๆ ทอดพระเนตรการแสดงดนตรีและนาฏศิลป์พื้นบ้านสกลนคร ชุด “นาฏการคีตะเสพสรวงหนองหารหลวง แซ่ซ้อมสดุดี” จากมหาวิทยาลัยราชภัฎสกลนคร ร่วมกับ โรงเรียนสกลทวาปี ทรงปลูกต้นรวงผึ้ง จำนวน 3 ต้น และทอดพระเนตรร้านผลิตภัณฑ์ชุมชน พร้อมทั้งทรงเยี่ยมราษฎรที่มาเฝ้าฯ รับเสด็จ
![](https://arc.csc.ku.ac.th/wp-content/plugins/wp-media-folder-gallery-addon//assets/images/Loading_icon.gif)